นิทรรศการศิลปนิพนธ์ยอดเยี่ยม เป็นหนึ่งในนิทรรศการที่โดดเด่น ซึ่งหอศิลป์สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ มีความภาคภูมิใจที่ได้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปีนับตั้งแต่ พ.ศ. 2552 โดยการรวบรวมผลงานของนิสิต นักศึกษา ด้านศิลปะชั้นปีสุดท้ายจากสถาบันอุดมศึกษาทั่วประเทศ มาจัดแสดงร่วมกัน เพื่อสนับสนุนให้ศิลปินรุ่นใหม่ได้มีโอกาสแสดงผลงานต่อสาธารณชน สำหรับปีนี้ มีสถาบันการศึกษาให้การตอบรับ 45 แห่ง โดยคณาจารย์ของแต่ละสถาบันได้คัดเลือกผลงานศิลปนิพนธ์เข้าร่วมแสดง แบ่งเป็น ระดับปริญญาโท 12 ชิ้น และระดับปริญญาตรี 152 ชิ้น รวมผลงาน 164 ชิ้น
information provided by event organizer