BKK WALL FEST '24
PRESENTED BY MMAD X PPP
DATE : 1 APRIL - 2 JUNE 2024
OPENING: 6 APRIL 2024 // 5PM – 9PM
VENUE : 2FL (MUNX2) SEACON SQUARE SRINAKARIN
STATEMENT
“BKK WALL FESTIVAL 2024” เฟสติวัลที่จะนำเสนอศิลปะรูปแบบสตรีทอาร์ทของกรุงเทพ / ประเทศไทย (The Culture of Street Art of Thailand) ที่เป็นการรวมเหล่าศิลปินสายสตรีทไทย (Thai Street Artist) ที่มีชื่อเสียงมากมายทั้งในประเทศจนไปถึงระดับนานาชาติกว่า
20 ชีวิต ไม่ว่าจะเป็น BIGDEL, DEIO, FREAK, HELLO MY NAME IS BKK, JOKER, MONTEMITH, MR.KREME, NEV3R, RUKKIT, SAWASDEE, TRK, YOUNGPRAY และ Y? นำเสนอผลงานสตรีทอาร์ทในหลากหลายรูปแบบทั้งจิตรกรรมบนกำแพง การแสดง นิทรรศการ การบรรยาย และเวิร์คช็อปต่าง ๆ ซึ่งจะจัดขึ้นตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน - 2 มิถุนายน 2567 เป็นเวลากว่า 2 เดือนเต็ม
สตรีทอาร์ทหรือศิลปะบนท้องถนนนับเป็นหนึ่งในรูปแบบศิลปะสาธารณะที่มีพลังในการสร้างแรงบันดาลใจและกระตุ้นจิตวิญญาณของผู้คนในเมือง ด้วยเอกลักษณ์และจินตนาการอันน่าทึ่ง ผลงานสตรีทอาร์ทสามารถเปลี่ยนพื้นที่ธรรมดาให้กลายเป็นแกลเลอรี่ศิลปะกลางแจ้งที่มีชีวิตชีวา อีกทั้งยังบอกเล่าเรื่องราวในแต่ละสถานที่สะท้อนความเป็นอัตลักษณ์ของศิลปินที่สร้างพื้นที่ได้อย่างน่าตื่นตาตื่นใจ "BKK WALL FESTIVAL 2024" จัดทำโดย MMAD - MunMun Art Destination และ PPP ร่วมกับ GroundControl จะเปิดให้คนรักศิลปะได้สัมผัสประสบการณ์สตรีทอาร์ตอันน่าประทับใจตลอด 2 เดือนเต็ม โดยมีพิธีเปิดงานในวันที่ 6 เมษายน ณ MMAD MASS GALLERY ชั้น 2 MMAD, มันมัน ศรีนครินทร์ ตั้งแต่เวลา 17.00 - 22.00เตรียมตัวให้พร้อมกับนิทรรศการใหม่ที่ MMAD MASS Gallery แกลเลอรีของพวกเราชาว GroundControl ที่จะมาในรูปแบบของเทศกาลศิลปะที่นำเสนอ 'สตรีทอาร์ต' ของกรุงเทพฯ!
อัปเดตความสตรีทกันต่อไม่หยุด หลังจากที่ BKK WALL FESTIVAL 2024 – PHASE 1 สิ้นสุดไปช่วงปลายเดือนเมษายนที่ผ่านมา มุ่งสู่โลกของสตรีทอาร์ตและกราฟฟิตี้กันต่อในกิจกรรม ที่มาภายใต้คอนเซ็ปต์ “THE JOURNEY OF STREET ART” เฟสติวัลที่นำเสนอศิลปะรูปแบบสตรีทอาร์ตในกรุงเทพฯ บอกเล่าเรื่องราวและการเดินทางของศิลปะในรูปแบบสตรีทอาร์ต ผ่านการนำเสนอออกมาในรูปแบบการแสดงผลงานนิทรรศการศิลปะ โดยใช้สื่อทางศิลปะที่หลากหลายทั้ง Painting, Sculpture, Printmaking, Mixed Media and Installation Art ผ่าน 20 ศิลปินสายสตรีทที่มีชื่อเสียงมากมายทั้งในประเทศและระดับโลก อาทิ BIGDEL, BLACKBUZZ, CRUDE, DEIO, DROPFIB, FREAK, HELLO MY NAME IS BKK, HOIE, JAHFLAME, JOKER, MONTEMITH, MR.KREME, NEV3R, R-KOI, RUKKIT, SAWASDEE, TENK, TRK, YOUNGPRAY, Y? ร่วมด้วยศิลปิน OPEN WALL อีกกว่า 40 ชีวิต
1 - THE JOURNEY OF STREET ART: EXHIBITION
พิกัด : MMAD MASS GALLERY (แมด แมส แกลเลอรี) ชั้น 2 แมด, มันมัน ศรีนครินทร์
นิทรรศการงานศิลปะของศิลปินสตรีทอาร์ตและกราฟฟิตี้กว่า 20 คน ที่จะมาเปลี่ยน MMAD MASS GALLERY ให้กลายเป็นหมุดหมายแห่งใหม่ของชาวสตรีทอาร์ต ทั้งผลงานภาพพิมพ์จากสตูดิโอ Pineapple Print Press (ppp) ผลงานศิลปะสื่อต่าง ๆ จากศิลปิน ร่วมด้วยซาวด์ที่สื่อถึงความเป็นกรุงเทพมหาครอย่างมีสไตล์และมีนัยยะจากศิลปินที่เป็นที่รู้จักกันอย่างแพร่หลาย คุณป๊อก Stylish Nonsense ในนาม Bangkok street noise
![](https://framerusercontent.com/images/sV0LXS4TcMhi32IXIlyWIy2JQUc.jpg)
2 - BKKWF 2024 OPEN WALL (PHASE 2)
พิกัด : บริเวณสะพานลอยเลียบทางกลับรถ ชั้น 2 แมด, มันมัน ศรีนครินทร์
กลับมาอีกครั้ง หลังจากได้รับการตอบรับอย่างล้นหลามในครั้งก่อน กับการรวมตัวศิลปินสร้างสรรค์ผลงานสตรีทอาร์ตและกราฟฟิตี้ บนพื้นสะพานลอยเลียบทางกลับรถความยาวกว่า 50 เมตร จนกลายเป็นแลนด์มาร์คถ่ายรูปแห่งใหม่ที่ชาวโซเชียลสายสตรีทพลาดไม่ได้
![](https://framerusercontent.com/images/kyo7jtTsQy2FhBaGtqK8eE1Y.jpg)
ติดตามความเคลื่อนไหวของ “BKK WALL FEST 2024” ได้ที่ Facebook: MMAD - MunMun Art Destination และ Facebook: MunMun
information provided by event organizer