ละลานตา ไฟน์อาร์ต มีความยินดีนำเสนอนิทรรศการเดี่ยวโดย สุธี คุณาวิชยานนท์
สุธี คุณาวิชยานนท์ เป็นศิลปิน สาขาทัศนศิลป์ ที่มีความสามารถหลากลาย สุธีสร้างสรรค์ผลงานแนวเน้นความคิด โดยใช้ทั้งสื่อผสม การจัดวาง และวีดิทัศน์ มีเนื้อหาสะท้อนสังคม เศรษฐกิจ และการเมืองที่เปลี่ยนแปลงไปอย่างรวดเร็ว ผลงานศิลปะของสุธีมักจะมีนัยของการวิพากษ์อำนาจนิยม อัตลักษณ์ ประวัติศาสตร์ ลัทธิชาตินิยม และวัฒนธรรมกระแสหลักที่ทรงพลังครอบงำสังคมทั้งในและนอกประเทศไทย
นิทรรศการ “พราง” เป็นการนำเสนอประเด็นการแย่งชิงพื้นที่ ทั้งที่ปรากฏให้เห็นทางกายภาพบนเขตแดนในแผนที่ และการแย่งชิงอำนาจนำในพื้นที่ทางความคิด ความเชื่อ และวัฒนธรรม ที่นำมาซึ่งความขัดแย้ง และความรุนแรงทั้งภายในไทยและเกือบทั่วโลก ดังที่ประจักษ์อยู่ในร่องรอยของสัญลักษณ์ทางสังคม/การเมือง เช่น สีสันที่เป็นตัวแทนของอุดมการณ์ทางการเมือง และลายพรางในการทหาร
“พราง” จะนำผู้ชมย้อนกลับไปทบทวนบรรยากาศของสงครามเย็นครั้งแรกที่เริ่มขึ้นหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ช่วงเวลาที่ประเทศไทย และประเทศเพื่อนบ้านต้องต่อสู้ดิ้นรนอยู่ท่ามกลางสมรภูมิความขัดแย้งระหว่าง 2 ขั้วมหาอำนาจ นั่นคือ ขั้วทุนนิยม/เสรีประชาธิปไตย กับขั้วสังคมนิยม/คอมมิวนิสต์ โดยที่รัฐไทยเข้าร่วมกับฝ่ายทุนนิยม/เสรีประชาธิปไตยที่นำโดยสหรัฐอเมริกา ERDL Pattern ลายพรางสำหรับชุดทหารที่ออกแบบโดยสหรัฐฯ เป็นหนึ่งในประดิษฐกรรมทางวัฒนธรรมและการทหารที่สหรัฐฯ มอบให้แก่ไทย
นอกจากนั้นแล้ว “พราง” จะนำผู้ชมสำรวจตรวจสอบสงครามเย็นครั้งที่ 2 ที่กำลังดำเนินอยู่ในปัจจุบัน แผนที่โลกในรูปของลายพรางทางการทหาร แสดงถึงสภาวะตึงเครียดทางการเมืองและการทหารระหว่าง 2 ขั้วตรงข้ามในทางภูมิรัฐศาสตร์ นั่นคือ ระหว่างขั้วที่นำโดย จีนและรัสเซีย กับ สหรัฐอเมริกาและกลุ่มประเทศในตะวันตก
ความขัดแย้งระหว่าง ‘ประชาธิปไตยแบบอเมริกัน/ตะวันตก’ กับ ‘ประชาธิปไตยแบบจีน/รัสเซีย’ ถูกย่อจำลองลงมาคล้ายคลึงกับการแย่งชิงอำนาจนำในสังคมไทย ระหว่างกลุ่มข้าราชการ ทหารฝ่ายความมั่นคง อนุรักษ์นิยม-รอยัลลิสม์ กับประชาธิปไตยแบบทุนเสรีนิยม และเสรีนิยมแบบนีโอ-มาร์กซิส หรือซ้ายใหม่ แต่ละกลุ่มมีการสร้างเอกลักษณ์เฉพาะตัวขึ้น เช่น การกำหนดสีประจำกลุ่ม อาทิ สีเหลือง แดง และส้ม แต่ละสีเป็นตัวแทนของกลุ่มบุคคลและกลุ่มการเมืองที่ต้องการขับเคลื่อนให้ประเทศไทยเป็นประชาธิปไตยในแบบที่ตนต้องการ พวกเขาเหล่านั้น ทำทุกวิถีทางเพื่อให้บรรลุเป้าหมาย ทั้งวิธีการแบบเปิดเผย ก้าวร้าว ตรงไปตรงมา และแบบแทรกซึมอำพราง ราวกับการพรางเพื่อการหลบซ่อน ซุ่มโจมตี ไล่ล่า และประจัญบานในสมรภูมิรบ
การเขียนแผนที่ลายพรางหลากหลายสี ที่มีทั้งการทับซ้อน พรางตา คลุมเครือ บ้างก็เปิดเผย และบ้างก็แอบแฝงอย่างมิดชิด ดุจดั่งวิธีการหลบซ่อนรอซุ่มโจมตี เพื่อแย่งชิงพื้นที่ให้เป็นของตน
พิธีเปิดนิทรรศการจะจัดขึ้นในวันพฤหัสบดีที่ 9 พฤษภาคม 2567 เวลา 18.30 – 21.00 น. โดยจะจัดแสดงตั้งแต่วันที่ 9 พฤษภาคม ถึง 19 มิถุนายน 2567
ละลานตา ไฟน์อาร์ต ตั้งอยู่ที่ ชั้น 3 เลขที่ 2198/10-11 ถนนนราธิวาสราชนครินทร์ ซอย 22 แขวงช่องนนทรี เขตยานนาวา กรุงเทพฯ 10120 เวลาเปิดทำการ อังคาร - เสาร์ ตั้งเเต่ 10.00 น. - 19.00 น.
information provided by event organizer