ลึกลงไปในจิตใจ
ศิลปิน: จตุสดมภ์ แซ่ซิ้ม
จัดแสดงวันที่ 25 พฤษภาคม – 7 กรกฏาคม 2567
ที่ MMADBOX by Palette, 2nd FL., MMAD - MunMun Art Destination Seacon Square ซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์
ภัณฑารักษ์: มิสเตอร์พาเลท
“ตั้งแต่เราเกิดมา ชีวิตเราเจอเหตุการณ์ต่างๆ มากมาย ในบางเรื่องส่งผลกระทบต่อจิตใจ จนยากที่จะลืม และบางเรื่องยังคงเป็นความรู้สึกบางอย่างภายในใจ และไม่สามารถอธิบายเป็นภาษาพูดได้”
จตุสดมภ์ แซ่ซิ้ม (บอย) อีกหนึ่งศิลปินมากความสามารถจากโครงการประกวดภาพจิตรกรรมไวท์แคนวาสประเทศไทย ศิลปินได้จบการศึกษาในคณะศิลปะและการออกแบบ จากสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบังในปี 2565 จตุสดมภ์ได้ฝึกและพัฒนาทักษะความชำนาญการสร้างสรรค์งานศิลปะ ในแนวทางที่ชื่นชอบทั้งแนวเสมือนจริง และแนวเหนือจริง อันเป็นการถ่ายทอดภาพจากจิตใต้สำนึกอันเพ้อฝัน อย่างอิสระ
ในนิทรรศการ “ลึกลงไปในจิตใจ” จตุสดมภ์ ใช้กระบวนการทำงานส่วนใหญ่โดยการปล่อยให้มือเคลื่อนไหวไปตามสัญชาตญาณ หรืออาจจะเป็นการเคลื่อนไหวมาจากจิตใต้สำนึกที่ไม่สามารถอธิบายในสิ่งที่วาดออกมา ปล่อยให้จินตนาการกับทักษะที่ฝึกมาทำงานไปตามธรรมชาติ โดยเพ่งจิตไปเฉพาะที่ปลายพู่กัน ให้โลดแล่นบนผ้าใบสีขาว และหลายๆชิ้น ไม่ได้มีเนื้อหา หรือประเด็นใดๆ อยากนำเสนออย่างชัดเจน ศิลปินเพียงอยากให้ผู้ชมผลงานได้มองภาพและคิดไปกับภาพของเขาโดยไม่มีกรอบอันใดล็อคจินตนาการของผู้ชมงาน หลายครั้งที่บอยเลือกที่จะเผชิญหน้ากับการวาดแบบด้นสดในการเลือกลงสีในพื้นที่บางส่วน เนื่องจากการทำงานชุดนี้ไม่มีตการร่างภาพ และไม่มีการคิดโทนสีในภาพมาก่อน ผลงานจิตรกรรมสีน้ำมันชุดนี้จึงเหมือน เป็นภาพความรู้สึกส่วนลึกในใจของเขา
information provided by event organizer