การดำเนินชีวิตตามหลักอุดมคติและคำสอนทางพุทธศาสนา คือแนวทางที่ศิลปินทั้งสองยึดถือปฏิบัติทั้งในชีวิตส่วนตัวและการทำงาน โดยศิลปินทั้งสองต่างนำเสนอแนวคิดและเทคนิคในการทำงานจากมุมมองและความเข้าในวิถีพุทธในแบบของตน ทั้งประดิษฐ์และวรพลต่างแสดงให้เห็นว่าศิลปะนั้นสามารถเป็นสื่ออันทรงพลังในการเข้าถึงความเป็นจริง เปิดเผยความจริงของชีวิตผ่านมุมมองของปัจเจกบุคคล เหมือนการสะท้อนกระบวนการค้นหาความหมายที่ยังคงดำเนินไปอย่างต่อเนื่อง โดยใช้งานศิลปะเป็นเสมือนหน้าต่างที่เปิดให้เห็นจิตใจและการเดินทางของวิญญาณภายใน
information provided by event organizer