แมทดอต อาร์ต เซนเตอร์ เปิดตัวนิทรรศการ “Every Day Good / ทุกวันเป็นวันที่ดี” ศิลปินร่วมสมัยชาวสิงคโปร์ วินเซนต์ เลียว ประกอบด้วยการแสดงภาพวาดลายเส้นบนกระดาษจำนวนมากกว่าหนึ่งร้อยชิ้น สะท้อนมุมมองและความรู้สึกของศิลปินที่มีต่อประสบการณ์การสูญเสียของมนุษย์ ความวุ่นวายและการทำลายล้างที่เกิดจากความขัดแย้งที่เป็นอยู่ในโลกปัจจุบัน
ผลงานภาพวาดลายเส้นขาวดำอันยุ่งเหยิงเหล่านี้ ประกอบขึ้นจากการทับซ้อนของเรือนร่างมนุษย์ สิ่งก่อสร้าง และวัตถุอีกมากมายที่ไม่อาจระบุได้ พวกมันเปรียบเสมือนบันทึกประจำวันของศิลปิน ระหว่างการเป็นศิลปินพำนักที่แมทดอต อาร์ต เซนเตอร์ วินเซนต์ได้รับรู้ข่าวสารเกี่ยวกับสงครามและความรุนแรงที่เกิดขึ้นในพื้นที่ต่างๆ ทั่วโลกที่ถูกรายงานผ่านสื่อสังออนไลน์ แม้ว่าเหตุการณ์อันน่าสะเทือนใจเหล่านี้จะดูห่างไกลจากตัวเรา แต่มันคือเหตุการณ์จริงที่เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำเล่า ก่อให้เกิดความโกลาหลและความสูญเสีย วันที่ดีของเราอาจเป็นวันอันแสนเลวร้ายของผู้คนอีกมากมายมหาศาล ศิลปินต้องการให้ผลงานชุดนี้สร้างความตระหนักถึงภัยอันตรายที่กำลังบ่อนทำลายมนุษยชาติอย่างไม่หยุดยั้ง
นิทรรศการ “Every Day Good / ทุกวันเป็นวันที่ดี” เปิดให้เข้าชมโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ตั้งแต่วันที่ 4 มิถุนายน – 7 กรกฎาคม 2567 ณ แบลคลิสต์ แกลเลอรี, แมทดอต อาร์ต เซนเตอร์ ถนนหลานหลวง เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพฯ โดยจะมีพิธีเปิดนิทรรศการในวันอังคารที่ 4 มิถุนายน 2567 เวลา 18.00 น.
information provided by event organizer