ชนิดา วรพิทักษ์
PASSCODE , THE DARK DAY
18.05 – 29.06.2567
บางกอก ซิตี้ซิตี้ แกลเลอรี่
บางกอก ซิตี้ซิตี้ แกลเลอรี่ ภูมิใจนำเสนอ PASSCODE , THE DARK DAY นิทรรศการเดี่ยวโดยชนิดา วรพิทักษ์ ศิลปินเจ้าของผลงานสุดท้าทาย ซึ่งจะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 18 พฤษภาคม–29 มิถุนายน 2567 นิทรรศการครั้งนี้ถักทอเรื่องเล่าเกี่ยวกับการกอบกู้สิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติและการครุ่นคิดในประเด็นดังกล่าวภายใต้แนวคิดแบบวิทยาศาสตร์เทียม นำโดยนางฟ้าและนางมารแห่งแกงค์กาไฟที่จะเชื้อชวนให้ผู้ชมท่องไปในโลกแห่งนิทานเปรียบเทียบที่มีการเยียวยาแผลเป็นจากการขยายตัวของเมืองและมลพิษเป็นจุดหมายปลายทาง PASSCODE , THE DARK DAY เป็นนิทรรศการครั้งแรกของชนิดากับบางกอก ซิตี้ซิตี้ แกลเลอรี่
ตลอดระยะเวลาหนึ่งปี ชนิดาได้ผสานงานภาพประกอบและภาพวาดเข้าด้วยกันอย่างละเมียดละไมเพื่อสร้างสรรค์ผลงานที่ก้าวข้ามความเป็นสื่อดั้งเดิม เกิดเป็นชุดผลงานที่ประกอบด้วยภาพวาด งานพิมพ์ดิจิทัลบนผืนผ้า ประติมากรรม งานศิลปะจัดวาง และผลงาน VR ที่ล้วนเป็นใบเบิกทางสู่การผจญภัยในโลกที่อัดแน่นไปด้วยความล้นเกินทางเทคโนโลยี
แนวคิดที่ว่ามนุษย์คือศูนย์กลางของสรรพสิ่ง (anthropocentrism) คือใจความของนิทรรศการนี้ ชนิดาหยิบยืมเหล่าตัวละครแกงค์กาไฟ ซึ่งเป็นเทพยดาจากสรวงสวรรค์ในร่างของวิญญาณสิงห์สาราสัตว์ มาเป็นผู้นำสารที่เชื่อมผลงานของเธอกับสรรพสิ่งที่แวดล้อมเธอในชีวิตประจำวัน ผลงานของชนิดาได้รับอิทธิพลจากพลังสร้างสรรค์ของเธอกับสามีและความอยากรู้อยากเห็นของลูกชาย ความสัมพันธ์เหล่านี้เองที่เป็นส่วนสำคัญในการก่อร่างสร้างวิธีมองโลกของชนิดา ยิ่งไปกว่านั้น บรรดาสัตว์หายากที่พวกเขาเลี้ยงไว้ก็เป็นแรงบันดาลใจให้เธอเช่นกัน การเคลื่อนไหวร่างกายและการตอบสนองในรูปแบบต่างๆ ของสัตว์เหล่านี้เปิดประตูสู่ความเป็นไปได้ให้ชนิดาได้เข้าไปสำรวจธรรมชาติของสัตว์ชนิดนั้นๆ และความสัมพันธ์ที่ซับซ้อนระหว่างสัตว์ต่างสปีชีส์ ในสายตาของชนิดา บรรดาสัตว์เลื้อยคลานและสุนัขของเธอไม่ได้เป็นเพียงสิ่งมีชีวิตแสนสามัญบนโลกใบนี้ หากได้กลายเป็นทูตสวรรค์ผู้นำสารทางนิเวศวิทยาอันลึกล้ำมามอบให้กับมนุษย์
PASSCODE , THE DARK DAY ไม่ได้เพียงแต่บอกเล่าเรื่องราวในโลกที่พ้นไปจากมนุษย์ หากยังเป็นการเผชิญหน้ากับวิกฤตการณ์ใกล้ตัวอย่างของเสียทางเทคโนโลยี นิทรรศการนี้มุ่งเน้นไปที่วงจรชีวิตในโลกดิจิทัล ไม่ว่าจะเป็นการโพสต์คอนเทนต์บนโซเชียลมีเดียที่ดูเหมือนไม่มีพิษมีภัย ไปจนถึงความจริงที่น่าตระหนกเกี่ยวกับขยะอิเล็กทรอนิกที่ถูกส่งไปทิ้งในประเทศด้อยพัฒนาทั่วโลก นิทรรศการนี้สำรวจจุดตัดที่สำคัญระหว่างวัตถุดิจิทัลที่เราโยนทิ้งกับผลกระทบของมันต่อภูมิทัศน์ทางธรรมชาติ และนำเสนอมลพิษรูปแบบใหม่ที่เชื่อมสมาร์ตโฟนทุกเครื่องเข้ากับมือที่กำลังควานหาบางสิ่งในกองขยะอิเล็กทรอนิกเหล่านั้น
องค์ประกอบอินเทอร์แอ็กทิฟต่างๆ จะชวนให้ผู้ชมเข้าไปมีส่วนร่วมกับแต่ละฉากตอนในนิทรรศการ ซึ่งเป็นดั่งการเดินทางเข้าไปในหลุมลึกใจกลางโลกที่เต็มไปด้วยความลับมากมาย หมายเลขลึกลับที่ชนิดาถือเป็นเลขยันต์ประจำตัวอย่าง “23” ได้จำแลงกายเป็นเทวทูตนักรบเคียงข้างแกงค์กาไฟ เชิญให้ผู้ชมก้าวเท้าเข้าสู่หัวใจของเรื่องเล่านี้
PASSCODE, THE DARK DAY เป็นมากกว่าประสบการณ์การชมนิทรรศการ ด้วยการกลับมาของ HIGHLAG ที่หลายคนรอคอย หลังจากพักจากการทำเพลงไปเมื่อปี 2561 ดูโอ้แนวทดลองจากนนทบุรีก็กลับมาพร้อมงานที่ผสมผสานแอมเบียนต์ ซาวด์โพสต์ดับสเต็ป และการแซมพลิงงานเพลงหลากแนวทั้งฮิปฮอป แจ๊ส และวัฒนธรรมจากยุค 80 และ 90 การแสดงสดของพวกเขาจะมาพร้อมสินค้าที่ระลึกและหนังสือโดยศิลปิน นอกจากนี้ยังมีการบรรยายของมิ่ง ปัญหาในหัวข้อ “มารร้ายในสวนผลไม้: อมนุษย์ ธรรมชาติ และ ความเป็นเรื่องแต่ง (Demons in the Orchard: The Nonhuman, Nature, and Fictionality)” และโปรแกรมสาธารณะอื่นๆ ที่จะชวนให้ผู้ชมได้เข้ามาร่วมครุ่นคิดเกี่ยวกับผลกระทบทางสิ่งแวดล้อมที่เกิดจากดิจิทัลฟุตพรินต์ไปกับนิทรรศการ
ชนิดาเชื้อชวนให้เราครุ่นคิดถึงเสียงก้องสะท้อนจากชีวิตในโลกดิจิทัลของเราและผลพวงต่อสิ่งแวดล้อมที่มองไม่เห็น นิทรรศการนี้ผสมผสานศิลปะเข้ากับวิทยาศาสตร์เทียม เพื่อชวนให้เราครุ่นคิดและสร้างบทสนทนาเกี่ยวกับการเอื้อประโยชน์กันของความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีและการพิทักษ์รักษาธรรมชาติ เมื่อการเดินทางภายในแกลเลอรี่สิ้นสุดลง ผู้ชมจะก้าวต่อไปพร้อมความตระหนักรู้ในชะตาชีวิตของมนุษย์ที่พันเกี่ยวกัน อันนำไปสู่ความมุ่งหมายที่จะเชื่อมโยงนวัตกรรมเข้ากับความเป็นหนึ่งเดียวกันของสรรพสิ่งในธรรมชาติ
นิทรรศการ PASSCODE , THE DARK DAY โดย ชนิดา วรพิทักษ์ จัดที่ บางกอก ซิตี้ซิตี้ แกลเลอรี่ (ซอยสาทร 1 – สถานีรถไฟใต้ดินลุมพินี ทางออก 2 – จอดรถที่ 123 ปาร์กกิ้ง นิทรรศการเปิดให้เข้าชมตั้งแต่วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม ถึงวันเสาร์ที่ 29 มิถุนายน 2567 เวลา 13:00–18:00
information provided by event organizer