ขอเชิญร่วมค้นหาความหมายของการดำรงอยู่ของขั้วตรงข้าม “Rule of the Opposite” นิทรรศการศิลปะโดยศิลปินชาวเกาหลี เชว ซึงยูน
โดยผลงานศิลปะของศิลปิน เชว ซึงยูน ประกอบสร้างขึ้นจากแนวคิดแห่งความต่างของขั้วตรงข้าม บอกเล่าเรื่องราวผ่านสีฟ้าจากฝีแปรงที่ร่ายระบำราวกับมีชีวิตบนผืนผ้าใบ แต่ละสัมผัสของแปรง สะท้อนแก่นแท้ของโลก สีสันและลวดลายเป็นตัวแทนแห่งความสมดุลอันทรงพลัง
ด้วยความหลงใหลในแนวคิดของความสมดุลและขัดแย้ง เชว ตีความสีฟ้าว่าเป็นจุดศูนย์รวมของความหวังและความสิ้นหวัง ความร้อนแรงและความเยือกเย็น สีฟ้าคือสิ่งเชื่อมโยงระหว่างโลก ผืนฟ้า และน้ำ
ผลงานทุกชิ้นผ่านกระบวนการคิด ไตร่ตรองมาอย่างซับซ้อนในเรื่องของการดำรงอยู่ร่วมกันและความสมดุลของขั้วตรงข้าม จากจักรวาลอันยิ่งใหญ่ไปจนถึงชีวิตของปุถุชน จากจุดเริ่มต้นถึงบทสรุป
ดังจะสังเกตได้จากชื่อผลงาน เช่น “Start of Stop” และ “Completion of Start” บ่งบอกถึงการเชื่อมโยงสัมพันธ์กันของจุดเริ่มต้นและจุดสิ้นสุด โดยเน้นไปที่ความคู่ขนานของธรรมชาติ
information provided by event organizer