นิทรรศการ The Stroke เป็นการจับคู่ของสองศิลปินจากไทเป หลี่ควนเหลียน และ หวังควนหยา ด้วยผลงานจิตรกรรมวาดเส้นหมึกจีนนี้ ทั้งคู่นำเสนอแนวคิดในปรัชญาตะวันออกผ่านรูปแบบของศิลปะร่วมสมัย Symbiosis ของ หลี่ควนเหลียน เป็นชุดผลงานขนาดใหญ่ที่ถูกติดตั้งพร้อมพรมบนพื้น ตัวงานศิลปะที่กินพื้นที่จากด้านบนจดล่าง ชี้ชวนให้เราใคร่ครวญถึงจุดยืนและการรักษาสมดุลภายใต้การเปลี่ยนแปลง Symbiosis หมายถึงเอกภาพของคู่ตรงข้าม อันเป็นปรัชญาที่ปรากฎในคัมภีร์เต้าเต๋อจิง ส่วนลวดลายพรมนั้นมาจากคัมภีร์อี้จิง คัมภีร์ทั้งสองเล่มนี้แต่งโดย "เล่าจื๊อ" นักปรัชญาชาวจีน ผู้คิดค้นวิถีแห่ง "เต๋า" หนึ่งในลัทธิสำคัญที่ก่อร่างอารยธรรมจีนมาแต่โบราณ ขณะที่ Hot Doooog Cart ของ หวังควนหยา นำเสนอผลงานร่วมสมัยผ่านการลากพู่กันแบบจิตรกรรมจีนประเพณี การตวัดฝีแปรงที่ต้องอาศัยความแม่นยำ ก่อเกิดความงามที่เป็นธรรมดา ไม่ซับซ้อน ทว่างดงามและมีท่วงทำนองดังบทกวี ในขณะที่พื้นที่ว่างของผลงาน ทำหน้าที่สำคัญไม่ต่างจากเส้นหมึก ชวนให้ขบคิดถึงความจริงแท้ของสรรพสิ่งที่ดวงตามนุษย์เลือกเห็นและให้ความสำคัญ
information provided by event organizer