“Since the Time Immemorial”
“งานที่ทุกท่านได้ชมคือภาพเงาสะท้อนของตัวท่านและเหล่าบรรพชนของพวกเราเผ่าพันธุ์มนุษย์ มันคือความหลงใหลของผู้สร้างงานต่อความเป็นมาและการทับถมทางองค์ความรู้และวิถีของมนุษยชาติ ความ Romance ในการเผชิญโลกและการดำรงเผ่าพันธุ์ของผองมนุษย์เลือดอุ่นที่แสนเปราะบาง “เลือด” ของชนรุ่นก่อนยังกรีดร้องและไหลเวียนอยู่ในกายพวกเรา ความกล้าหาญ, ความเด็ดเดี่ยวที่ขับเคลื่อนเผ่าพันธุ์ของพวกเราให้รัก, ให้เกลียด, ให้รณรงค์สงคราม, ให้แบ่งปันและแย่งชิง พลังที่ผลักดันให้มนุษย์กระดูกบางอย่างพวกเราให้ก้าวข้ามขอบเขตความกลัว ความบ้าบิ่นที่เราไม่เคยนึกฝัน พลังอะไรกันที่ทำให้เราคือเราทุกวันนี้ พลังและความหอมหวลอะไรกันที่ถูกสืบทอดมาตั้งแต่ครั้งบรรพกาลผ่าน “เลือด เนื้อและกระดูก”
- รชต ศิริยกุล –
รชต กับความถนัดของฝีแปรงที่มีความโดดเด่นและถ่ายทอดออกมาอย่างชัดเจนถึงการใช้เทคนิคจิตรกรรมแบบโบราณของโลกตะวันตก Venetian Renaissance เป็นเทคนิคที่มีความปราณีตและให้ความสำคัญกับทุกขั้นตอน เสน่ห์ของเทคนิคโบราณนี้ เรียกได้ว่าเป็น The never ending work สามารถแก้ไขหรือเพิ่มองค์ประกอบทั้งหลายอย่างมีอิสระเเละไม่สิ้นสุด
information provided by event organizer