ในดินแดนแห่งความเดียวดาย เด็กชายและเด็กหญิงผู้มีความโดดเดี่ยว ต่างตามหาความหมายของชีวิตในวังวนที่มืดมิด ไร้คนนำทางกุมมือ มีเพียงกันและกันเดินตามเศษแสงรำไรสู่ปลายทาง ด้วยคำถามที่วนเวียนในหัวใจว่า หรือนี่คือสิ่งที่เราสมควรได้รับ
"...What We Deserve ภาษาไทยคร่าวๆ น่าจะหมายความว่า สิ่งที่เราสมควรได้ ผมอยากจะเขียนงานชุดนี้เพื่อที่จะเล่าความรู้สึกไล่มาตั้งแต่ตอนที่รู้สึกสิ้นหวัง ไม่มีแสงแห่งความหวังในชีวิตเลย จากจุดที่ล่างที่สุด ที่มืดที่สุด ค่อยๆไล่ขึ้นมาจนถึงจุดที่..ไม่สว่างหรอกครับ ชีวิตไม่มีสว่าง แต่อย่างน้อยก็ถึงจุดที่แม้ว่าจะยังมืดอยู่ก็ยังรู้สึกได้ว่า เรามาถึงจุดที่ต้องถามตัวเองแล้วว่าเราจะมัวมองแต่ความมืดในชีวิตหรือเปล่า หรือว่าจะเริ่มพยายามมองหาสิ่งที่จะมาเป็นความหวังให้กับชีวิตของตัวเอง..."
ถ้อยคำศิลปิน Bobby Leash
Bobby Leash เติบโตในครอบครัวคนเมืองที่พ่อแม่ต้องทำงานหนักและมีเวลาจำกัดในการสร้างปฏิสัมพันธ์กับลูก โลกแห่งจินตนาการที่ปลอดภัยถูกสร้างขึ้นจากภาวะความเหงาเช่นเดียวกับเด็กๆ อีกมากมายที่ต้องเติบโตในบริบทเดียวกัน การใช้เวลาลำพังไปกับการอ่านมังงะและเล่นวีดีโอเกมส์ได้ถูกพัฒนาไปสู่การวาดภาพเพราะมันคือเพื่อนและการเยียวยาที่ศิลปินสร้างขึ้น เวลาผ่านไปการวาดภาพยังคงเป็นส่วนสำคัญในชีวิต ตัวละครในภาพนั้นไม่เคยปล่อยมือจากศิลปิน และได้ทำหน้าที่ดังกระจกสะท้อนความรู้สึกที่ศิลปินไม่สามารถสื่อสารในโลกแห่งความจริง ภาวะจมดิ่งกับความโกรธเคืองที่อยากจะลุกขึ้นสู้แทบคลั่งและความอ่อนแอในช่วงเวลาที่อ่อนไหวเปราะบางจนแทบจะแตกสลายล้วนเป็นแรงผลักดันขับเคลื่อนให้ศิลปินสร้างงานศิลปะอย่างต่อเนื่องและเป็นหนึ่งเดียวกันกับตัวละครในภาพอย่างไม่อาจแยกจากดวงตาเปล่าว่างสีซีดจางนับเป็นจุดเด่นที่ผู้คนจดจำงานของ Bobby Leash ได้ตลอดมา แต่ในงานชุดนี้หากเราพินิจนัยยะสำคัญที่ซุกตัวอยู่อย่างเงียบๆ คือแววตาแวววาวเล็กๆ ที่เริ่มเปล่งประกายขึ้นในดวงตาของเด็กชายและเด็กหญิง ศิลปินวางแผนนำเสนอผลงานอย่างตั้งใจไล่เรียงจากเนื้อหาที่มืดหม่นเจ็บปวด จนถึงการพยายามกอบกำความหวังเรืองรองในอุ้งมือ และปิดท้ายด้วยงานชิ้นไฮไลท์ที่เด็กทั้งคู่ได้เผชิญหน้าในโลกแห่งความจริง บรรยากาศรอบตัวเด็กทั้งคู่อบอวลด้วยกลิ่นอายความหวาดกลัวล้อมรอบและเต็มไปด้วยร่องรอยของบาดแผล ตัวที่สั่นเทาเสียงสะอื้นไห้และคราบน้ำตา แต่แสงในแววตาวิบวับของเด็กชายเปรียบดังเสียงกระซิบเบาๆ ให้เด็กหญิงที่เคียงคู่กันลุกขึ้นรับมือกับสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นอย่างไม่ยอมพ่ายแพ้
Bobby Leash หรือ ปรัช สินธุนาวา เป็นชาวไทยโดยกำเนิด เกิดในปี พ.ศ. 2532 มีภูมิลำเนาและทำงานที่กรุงเทพมหานคร Bobby Leash เลือกเดินเส้นทางสายศิลปินอาชีพเต็มตัว ตั้งแต่ปี 2015 มีงานแสดงเดี่ยวในอังกฤษ ไต้หวัน งานแสดงกลุ่มที่อเมริกา ฮ่องกง ฝรั่งเศส และ What We Deserve คืองานแสดงเดี่ยวเต็มตัวในไทยครั้งแรก ศิลปินนำเสนอผลงานจิตรกรรมที่มีคุณภาพแฝงความหมายในการมองโลกด้วยสัจจะ กล้าเผชิญสิ่งที่กำลังจะเกิดขึ้นและรับมือด้วยความหวังอย่างแข็งแกร่งเพื่อชีวิตที่ดีขึ้น
ภายในนิทรรศการ What We Deserve ท่านจะได้พบกับผลงานจิตรกรรมสีน้ำมัน และอะคริลิก, ภาพพิมพ์ และศิลปะของ Bobby Leash บนเสื้อผ้าที่คอลแลปส์กับแบรนด์ Sculpture (โดยคุณเอก ทองประเสริฐ)
เรียนเชิญทุกท่านเข้าชมงานนิทรรศการ What We Deserve ระหว่างวันที่ 12 พฤษภาคม ถึง 16 มิถุนายน พ.ศ. 2567 บริเวณชั้น 2 ของจอยแมน แกลเลอรี กรุงเทพฯ โดยขอเชิญทุกท่านร่วมงานเปิดนิทรรศการในวันอาทิตย์ที่ 12 พฤษภาคม เวลา 17:00 น.เป็นต้นไป
information provided by event organizer