แมทดอต อาร์ต เซนเตอร์ เปิดตัวนิทรรศการ “Whitewash / ชโลมขาว” โดยศิลปินหญิงคนสำคัญแห่งวงการศิลปะของเมืองไทย กัญญา เจริญศุภกุล จัดแสดงผลงานย้อนหลังที่ได้รับการสร้างสรรค์ขึ้นตั้งแต่ช่วงทศวรรษ 2530 ซึ่งศิลปินได้รับแรงบันดาลใจมาจากการสังเกตปรากฏการณ์ทางสังคมและการเมือง ก่อนจะถ่ายทอดเป็นงานศิลปะแบบนามธรรมที่สื่อสารอารมณ์ความรู้สึก ผ่านทัศนธาตุหลากรูปแบบและสัญลักษณ์ที่สื่อความหมายเฉพาะตัว เชื้อเชิญให้ผู้ชมร่วมตั้งคำถามถึงความจริงที่ศิลปินจงใจซ่อนเร้นเอาไว้ภายใต้ความงามของภาพ
ผลงานส่วนใหญ่ที่นำมาจัดแสดงในนิทรรศการนี้ถูกสร้างสรรค์ขึ้นในช่วงครึ่งหลังของทศวรรษ 2530 เป็นต้นมา อันเปรียบเสมือนยุคสมัยแห่งการล่มสลายของสังคมไทยทั้งในทางเศรษฐกิจและการเมือง จากวิกฤตการณ์มากมายที่สร้างความวุ่นวายขึ้นในสังคม ข่าวสารที่ปรากฏอยู่บนหน้าหนังสือพิมพ์และโทรทัศน์ รวมไปถึงบรรยากาศของสังคมที่อบอวลไปด้วยกลิ่นอายของความระส่ำระสาย ได้สร้างความสะเทือนใจให้กับกัญญาเป็นอย่างมาก ถือเป็นช่วงเวลาที่สำคัญในการปรับเปลี่ยนแนวทางการสร้างสรรค์ผลงานที่มีความเป็นจิตรกรรมมากขึ้น จากเดิมที่กัญญานิยมทำงานศิลปะภาพพิมพ์เป็นหลัก
ท่ามกลางการแสดงออกของทัศนธาตุอันหลากหลาย องค์ประกอบหลักอย่าง “สีขาว” คือสิ่งที่ปรากฏให้เห็นได้อย่างชัดเจนมากที่สุด แม้จะมีสีสันมากมายกระจัดกระจายอยู่ในพื้นหลัง ทว่ากลับมีเพียงสีขาวที่แสดงตัวออกมาเมื่อถูกมองแบบผิวเผิน ถ่ายทอดความรู้สึกสงบนิ่งและนุ่มนวลในภาพรวม ตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิงกับสาระอันรุนแรงของปรากฏการณ์อันเป็นบ่อเกิดแห่งแรงบันดาลใจ
นิทรรศการ “Whitewash / ชโลมขาว” เปิดให้เข้าชมโดยไม่เสียค่าใช้จ่าย ตั้งแต่วันที่ 4 มิถุนายน – 7 กรกฎาคม 2567 ณ แมทดอต แกลเลอรี, แมทดอต อาร์ต เซนเตอร์ ถนนหลานหลวง เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพฯ โดยจะมีพิธีเปิดนิทรรศการใน วันอังคารที่ 4 มิถุนายน 2567 เวลา 18.00 น.
information provided by event organizer